![](https://nakamachi.org/en/wp-content/uploads/sites/2/2021/05/top_img_01_ml.jpg)
![](https://nakamachi.org/th/wp-content/uploads/sites/7/2023/10/top_img_02_ml_th.jpg)
![](https://nakamachi.org/en/wp-content/uploads/sites/2/2021/06/top_img_ml_sp.jpg)
ในช่วงสมัยเอโดะ (ค.ศ. 1603 - ค.ศ. 1867) ถนนนากะมาจิ(Nakamachi) ตั้งอยู่กลางเมืองปราสาทของอำเภอมัตสึโมโต้(Matsumoto) ดังจะเห็นได้จากความหมายของชื่อถนน “นากะ” หมายถึง กลาง และ “มาจิ” หมายถึง เมือง และถนนนี้ยังตั้งอยู่บนเส้นทางวัดเซ็นโคจิเก่า ซึ่งเป็นเส้นทางที่เชื่อมระหว่างวัดเซ็นโคจิกับนาโกย่าและเกียวโต จึงมีความเจริญรุ่งเรืองสูงในฐานะย่านธุรกิจหลักที่บรรดาผู้ค้าส่งนำสินค้ามาจำหน่าย อาคารประวัติศาสตร์หลายแห่งที่พบบนถนนนากะมาจินี้ เคยถูกใช้เป็นคลังเก็บสินค้า เรียกว่าคุระ (โกดังเก็บของข้างฝาทำด้วยดิน) และบางแห่งมีอายุมากกว่า 100 ปี
ในปัจจุมัน บนถนนนากะมาจิเต็มไปด้วยร้านค้ามากมาย มีทั้งร้านขายงานศิลปะพื้นบ้าน ร้านขายงานหัตถกรรม ร้านอาหารและคาเฟ่ รวมถึงคุราสิค คัง ซึ่งในอดีตเคยเป็นโรงงานผลิตเหล้าสาเก นอกจากนี้ร้านอาหารหลายแห่งยังมีอาหารท้องถิ่นให้คุณได้ลิ้มลองอีกมากมาย